Jump to content

ขอปรึกษาอะไรหน่อยสิค่ะเครียดจิงๆค่ะ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 mayginza

mayginza

สมาชิก...ขาจร

• Interests:การเรียน ความสวย ผู้ชาย<br />สุขภาพ อิอิ

Posted 04 May 2009 - 09:45 PM

คือหนูอ่าค่ะขึ้น ปวช.1 แล้วพอดีโรงเรียนได้จะจัดเลือกประธานรุ่นขึ้น ซึ่งจะเอาตัวแทนแต่ละห้อง โดยหนูได้เป็นหัวหน้าห้องแล้วได้ออกเป็นตัวแทนออกไปโดยมีผู้ชายหมดเลยค่ะเพราะบางห้องก็ไม่ส่งตัวแทนออกมา โดยคำอธิบายวิศัยทัศน์ของหนูค่อนข้างจะดีกว่าคนอื่นทำให้หนูได้เป็นประธานรุ่นค่ะ วันต่อมาอาจารย์ท่านหนึ่งซึ่งท่านก็เป็นแบบเราๆนี่แหละค่ะท่านบอกว่าอาจารย์บางท่านกลัวว่าเราจะทำหน้าที่ไม่ได้และบางคนก็ไม่ชอบเราด้วยทำให้เราผิดหวังนิดหน่อยค่ะแต่ก็มีแรงสู้ขึ้นมา พอถึงเวลาได้พบกับผู้อำนวยการหนูก็พูดว่าหนูจะพัฒนาอะไรบ้าง คือหนูก็พูดไปตรงไปตรงมาอ่ะนะค่ะ ไม่เหมือนคนอื่นๆที่พูดกัน หนูจะพูดเลยค่ะว่าอันไหนหนูทำได้อันไหนต้องร่วมมือกัน จนท่านผู้อำนวยการได้มาโอบหนู(ผู้อำนวยการเป็นผู้หญิงค่ะ)และพูดให้กำลังใจหนูจนทุกคนได้ยอมรับหนูมากขึ้น คณะอาจารย์ทักทายหนูมากกว่าเดิม

หนูกลัวค่ะว่า หนูเป็นตุ๊ด แล้วจะโดนรุ่นพี่ล้อหรือไม่ชอบเรา เพราะเราแค่อยู่ ปวช.1 เพราะมันต้องมีบ้างที่ต้องประชุมคณะกรรมการนักเรียน มีรุ่นพี่มากมาย

หนูจะลาออกจากการเป็นประธานรุ่นดีไหมค่ะ แต่หนูก็ไม่อยากแสดงความอ่อนแอของเราออกมาโดยการลาออกอ่ะค่ะ แต่มันคิดไปต่างๆนาๆ ทำให้เรากลัวและเครียดค่ะ

**โดยปกติหนูไม่ใช่ตุ๊ดที่แรดค่ะ เงียบๆ แต่ถ้าแรดก็แรดจิงจิงค่ะ อีกอย่าง รร. หนู ยังไม่เคยมีประธานรุ่นเป็นกระเทยเลยค่ะเลยอยากเป็น รุ่นบุกเบิก 55+ ทำให้คนเห็นว่าเราก็สามารถทำอะไรเทียบเท่ากับคนธรรมดาได้ และเป็นที่ 1 ได้

หนูควรลาออกดีไหมค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ??????

ขอกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยค่ะ เพราะไม่รุจะปรึกษาใครนอกจากพี่ๆอ่าค่ะ ขอบคุณค่ะ

....................

#2 mungkonman

mungkonman

ศูนย์ข่าว สุพรรณบุรี

• Missladyboys News

Posted 04 May 2009 - 11:22 PM

ทำไมต้องลาออกด้วยหล่ะครับน้อง วางตัวให้เหมาะสม ใช้อำนาจที่มีอย่างดีและยุติธรรม มีความเด็ดขาดในเรื่องที่ควรจะเด็ดขาด และอ่อนเอนในเรื่องที่เสียงส่วนมากเห็นชอบ เพศไม่ได้เป็นอุปสรรคสำหรับเรา แต่อุปสรรคสำหรับน้องคือ ความไม่มั่นใจ ความกลัวในสิ่งที่ไม่ควรจะกลัว มีเยอะไปครับน้องที่ตามชมรม สโมสรมีประธานเป็นเพศที่ 3 อย่าลาออก เอาความตั้งใจทำงานที่ได้รับมอบหมายสิครับ เราไม่ได้ทำคนดียว มีทีมงานเราอีกนะครับน้อง เรามีความตั้งใจ ความจริงใจ รักในสถาบัน รักในตำแหน่งตัวเอง พวกที่เป็นแล้วโดนคนอื่นรังเกียจ คือพวกบ้าอำนาจไม่ยอมฟังเสียงใครต่างหาก เป็นแล้ววางตัวให้ดี แต่ไม่ใช่เดินเชิดหน้า ไม่เห็นหัวใครก็อยู่ยาก และต้องแก้ไขสถานการณ์ล่วงหน้าเป็น แสดงความเป็นผู้นำได้ เท่านี้ก็โอเคแล้ว

#3 somying_daorai

somying_daorai

Miss Somying Daorai 2008

• Moderator_Teams
  • Interests:วาไรตี้ ความงาม ข่าวคราวแวดวง สาวประเภทสอง และการประกวดสาวประเภทสอง วงการคาบาเร่ต์โชว์

Posted 05 May 2009 - 12:56 PM

อ่ะ ก่อนอื่นเลย ที่พี่เห็นๆมานะ ประธานส่วนใหญ่ ก็มักจะเป็นแบบเราๆนี่แหละ สังเกดูสิ ผู้ชายแท้ๆ เค้าไม่มาทำอะไรเพื่อส่วนรวมแบบนี้หรอก จริงมั๊ย? อ่ะ 80%เลยก็ว่าได้

การช่วยเหลือสังคมส่วนรวม เป็นสิ่งดีนะคะ ทำให้สังคมของพวกเราเปิดกว้างมากขึ้นอีกด้วย คนทั่วๆไป ก็จะได้รู้จักและเห็นคุณค่าของพวกเรามากขึ้น

อีกอย่างนึง น้องได้ขึ้นมาอยู่บนหลังเสือเเล้ว ก็จงอยู่บนนั้นอย่างสง่าผ่าเผย ไม่ต้องสนใจใคร เพราะเราก็มีกำลังใจจาก ผอ.แล้วไม่ใช่หรอ?

และก็ถ้านู่ลงจากหลังเสือ นู๋ก้อาจจะโดนเสือขย้ำตายนะคะ^^ สู้ๆต่อไปค่ะ จะเป็นกำลังใจให้...

images by free.in.th

#4 nnnttt

nnnttt

• Interests:อยากเป็นนางโชว์บ้างเน๊อะ....คิคิ

Posted 06 May 2009 - 01:54 PM

ไม่ต้องลาออกหรอกนะ

แต่ถ้าคิดจะลาออกจริงๆ ลองถามตัวเองสิว่า

ลาออกเพราะว่าอะไร เพื่ออะไร.........

เราชอบที่จะทำกิจกรรมไม่ใช่หรอ

ก็จงทำในสิ่งที่เราชอบ อีกอย่างการที่เราเป็นแบบนี้

แล้วก็ ปวช.1 อาจจะทำให้เรารู้สึกกลัว เพราะว่าเราเป็นเด็กที่สุด

แต่เราก็ต้องรู้จักอ่อนน้อมถ่อนตน มีสัมมาคารวะ เดี๋ยวพี่ๆ เขาก็จะเอ็นดูเอง

ไม่ต้องกล้วหรอก พยายามสร้างความมั่นใจให้กับตัวเองนะ ในเมื่อเรามีจิตใจรักในการเป็นผุ้นำแล้ว

เราจงทำให้เต็มที่ พยายามเข้านะ แล้วสักวัน น้องจะรู้สึกภูมิใจในสิ่งที่ตัวเองได้ทำ

สู้ๆนะ / อดีตประธาน, นายกคณะกรรมนักศึกษา คนหนึ่ง
หวัดดีนะ

มาแล้วก็อย่าลืมเม้นท์ทักทายกันไว้ด้วยนะ

จุ๊บ จุ๊บ

ยิ้มกันไว้นะครับทุกๆ คน.......(^_^)

#5 mayginza

mayginza

• Interests:การเรียน ความสวย ผู้ชาย<br />สุขภาพ อิอิ

Posted 06 May 2009 - 05:03 PM

ขอขอบพระคุณพี่พี่มากเลยนะค่ะ

ทุกคอมเม้นทำให้หนูมีกำลังใจมากเลยค่ะ

หนูจะไม่ลาออกค่ะ จะมั่นใจในตัวเองให้มากที่สุดค่ะ

เพื่อเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้คนเค้ารู้ว่าเราก็เป็นที่ 1 ได้

ขอขอบพระคุณค่ะ

#6 pk4u2

pk4u2

ยัง . . . . ฉันยังไม่ตาย

• VIP

Posted 06 May 2009 - 05:03 PM

อ่ะมาดูกันว่าอะไรยังไง

ปวช.1 เทียบเท่า มอ.4 ชิมิคะ

สมัยมอ.4 ดิชั้นเป็นทั้งกรรมการคณะสี กรรมการระดับ

พร้อมๆกับควบตำแหน่งหัวหน้าห้องไว้ด้วยยคนเดียว 3 ตำแหน่งรวด

และเป็นเพียงคนเดียวที่ไม่ใช่ยจริงหญิงแท้

ทำไมดิชั้นยังอยู่ได้ล่ะคะ . . . ต่อมา สมัยมอ.5

ดิชั้นด็ก้าวสูงขึ้นไปอีก

เป็นรองประธานคณะและประธานระดับชั้น รวมถึงเป็นคณะกรรมการนักเรียน

แล้วยังคงรั้งตำแหน่งหัวหน้าห้องไว้เช่นเดิม

4 ตำแหน่งรวด เช่นกันและเป็น 1 ในไม่กี่คนที่ไม่ใช่ชายจริงหญิงแท้

ทำไมดิชั้นก็ยังสามารถดำรงตำแหน่งได้ล่ะคะ ???

ที่พูดมาไม่ได้เอ่ยอ้างค่ะแต่จะเป็นตัวอย่างสอนน้องว่า

" รักจะเป็นไม้ใหญ่ . . . . อย่ากลัวลม "

การที่เราขึ้นมา ณ จุดๆนี้เราไม่ได้ขึ้นมาเอง ไม่ได้สถาปนาตัวเอง แต่เรามาจากที่เพื่อนๆพี่ๆคนอื่นๆ

"เลือกเราขึ้นมา"

ดังนั้นหน้าที่ของเราในตอนนี้คือทำหน้าที่ที่เราคิดเอาไว้ บอกคนอื่นเอาไว้

ให้เสร็จและสมบูรณ์ที่สุดตามความคาดหมาย

" อย่าไปกลัวอะไรที่จะเกิดขึ้นข้างหน้าเพราะมันอาจจะไม่เกิดขึ้นก็ได้"

อย่าหลอนไปค่ะ การที่เราเป็นสาวสองไม่ได้หมายความว่าเราจะต้องง่อยนี่คะ ชิมิ

ฟังคำคุณพี่ไว้แล้วคิดดูดีๆนะคะ การลาออก = เราแพ้

แพ้ตั้งแต่ยังไม่ได้เริ่มสู้ด้วยซ้ำ

แต่ถ้าคุรน้อเลือกที่จะแพ้คุณพี่ก็ห้ามไม่ได้ค่ะ แล้วซักวันนึงเมื่อคุณน้องโตขึ้นมากว่านี้

น้องจะเสียดายค่ะว่า . . . . ทำไม . . . . .ตอนนั้นเราไม่ทำให้มันดีกว่านี้

ด้วยรัก . . . . พี่ก้อง pk4u2

/ว่าแต่ปกติประธานนักเรียนเค้าเลือกจากเด็กชั้นโตสุด

คือ มอ.6 หรือ ปวช.3 นี่นาทำไมโรงเรียนนี้ฟรีดอมมั่กๆเลยคร่ะ

สูงสง่าค้ำโลกา โฉมงามเหนือบุปผาทั้งมวล PK4U2

#7 mayginza

mayginza

Posted 06 May 2009 - 05:22 PM

ไม่ใช่ค่ะ

ประธานรุ่นค่ะ หมายถึง ประธานรุ่นนี้ คือ รุ่น13 ประธานรุ่นที่ 13 อ่าค่ะ

ประธานรุ่นจะมีทุกระดับตั้งแต่ ปวช.1-3 ปวส.1-2 ค่ะ พอดีหนูอยู่ ปวช.1 ค่ะ

ประธานนักเรียนจะมีอีกค่ะ แต่ รร. หนูค่อนข้างที่จะเข็มงวดเรื่องกฎระเบียบมากค่ะพูดได้ว่าเป็นโรงเรียยน อาชีวะ ที่รักษาคุณภาพ ของ รร. มากค่ะ

และเป็น รร. ที่เป็น โรงเรียนพระราชธาน มาแล้ว 2 ปี ค่ะ ทาง รร.เลยเห็นความสำคัญ ของผู้นำมากค่ะ ทำให้หนูกลัวค่ะ

แต่ตอนนี้หนูรูสึกมั่นใจแล้วล่ะค่ะ

แต่....!!!

ถ้าเค้าให้หนูออกไปพูดอะไรหน้าเสาธงอะไรแบบนี้ล่ะค่ะ นักเรียน กว่า 4000 คน ฟังหนูอยู่อ่า อิอิ เอาเป็นว่าจะพูดให้ด๊ที่สุดแระกันค่ะ

ขอขอบคุณทุกคอมเม้นนะค่ะ

หนูจะนำไปปฎิบัติให้เกิดประโยชน์ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#8 pk4u2

pk4u2

ยัง . . . . ฉันยังไม่ตาย

• VIP

Posted 06 May 2009 - 06:14 PM

มาเสริมให้อีกนิดค่ะ

อยากจะเป็นผู้นำที่ดีเราก็ต้องรู้จักการวางตัวที่ดีด้วยนะคะ

รักษากฏระเบียบ กฏคือกฏย้ำ

อย่าเอาเรื่องส่วนตัวมาปนกับการทำงาน (ในโรงเรียน) ส่วนนี้ของเรา

หากเราเป็นหลักได้คนอื่นๆจะเชื่อถือเราเองค่ะ

สูงสง่าค้ำโลกา โฉมงามเหนือบุปผาทั้งมวล PK4U2

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users