Jump to content

บทสัมภาษณ์ สมหญิง ดาวราย!!!

• Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 somying_daorai

somying_daorai

Miss Somying Daorai 2008

• Moderator_Teams
  • Interests:วาไรตี้ ความงาม ข่าวคราวแวดวง สาวประเภทสอง และการประกวดสาวประเภทสอง วงการคาบาเร่ต์โชว์

Posted 05 September 2008 - 04:43 PM

พี่ต่าย สมหญิง ดาวราย

ดาวคาบาเร่ต์แห่ง Tiffany?s

นางเอก "เพลงสุดท้าย"

ฉบับปี พ.ศ. ๒๕๒๘

บทสัมภาษณ์ สมหญิง ดาวราย นางเอกภาพยนตร์เรื่อง "เพลงสุดท้าย" และ "รักทรมาน" นางโชว์ผู้โด่งดังของ Tiffany?s จากนิตยสารดาราภาพยนตร์ ฉบับปีที่ ๙ เล่มที่ ๓๙๐ ประจำวันพุธที่ ๓๐ ตุลาคม ๒๕๒๘
คงเป็นเรื่องยากใช่มั้ยคะ! ถ้ามีใครสักคนจะไม่ยอมรับความเป็นตัวของตัวเองต่อหน้าสังคม เพื่อนฝูง ว่าเราคือใคร? อะไรกันแน่! เมื่อก่อนอาจจะใช่ แต่เดี๋ยวนี้... เมื่อกาลเวลาถูกเปลี่ยนแปลงไปให้ทันสมัยมากยิ่งขึ้น เรื่องของสาวประเภทสองกลายเป็นเรื่องธรรมด๊า... ธรรมดาไปเสียแล้วนะซิ หรือเราจะใช้สรรพนามแทนกลุ่มที่ว่าเมื่อตะกี๊นี้ก็ได... "กะเทย" ยังไงล่ะคะ

และวันนี้ ... จิ๊กจะพาคุณ ๆ ไปรู้จักกับ สมหญิง ดาวราย ... แม้ร่างกายของเธอจะดูสมส่วนเหมาะกับมาดสุภาพบุรุษก็ตาม แต่ทว่า... ถ้าฉีกหัวใจเธอเอาออกมากางดูแล้วคุณก็จะรู้ว่าเธอไม่ต่างไปจากอิสตรีทั่วไปเลย และที่จะยิ่งเร้าความสนใจของพวกเรามากยิ่งขึ้น ก็ตรงที่ว่า... เดี๋ยวนี้เธอเป็นผู้หญิงคนหนึ่งที่ผ่านเลนซ์กล้องแผ่นฟิล์มมาแล้ว จากภาพยนตร์เรื่อง เพลงสุดท้าย ที่ค่าย อัครเศรณี บรรจงสรรค์สร้างผลงานออกมา โดยการหยิบยกเอาเรื่องของแฟชั่นกำลังฮิตในปัจจุบันเกี่ยวกับทอม ๆ ดี้ ๆ และเกย์ มาโยงใยเข้าในหนังเรื่องนี้ด้วย ...

จิ๊กจะขอเรียกชื่อเธอคนนี้สั้น ๆ ว่า "ต่าย" นะคะ เพราะเธอเองก็บอกว่าพอใจกับชื่อเล่นว่าต่ายมากกว่า ที่เราจะเรียกเธอว่า "สมหญิง ดาวราย" ... ก่อนเข้าสู่วงการหรือแม้แต่ในปัจจุบันก็ตาม เธอคงเป็นนักเต้นรำของทิฟฟานี่โชว์ อยู่ที่พัทยา

"ก่อนที่ต่ายจะไปเป็นนักเต้นรำ โชว์อยู่ที่ทิฟฟานี่นะคะ ต่ายเคยไปโชว์เล่น ๆ อยู่ที่ ทิวลิป บาร์ดิสโก้แถว ๆ พัฒน์พงษ์มาก่อน และบังเอิญมีอยู่วันหนึ่ง เจ้าของบาร์ทิฟฟานี่เค้าไปดูโชว์ที่นั่น เค้าเลยเอาพวกต่ายมาสัก ๑๐ คน ไปร่วมกลุ่มเดิมของทิฟฟานี่ที่มีอยู่ ตั้งแต่นั้นมาต่ายก็โชว์ที่ทิฟฟานี่มาโดยตลอด"

จากวันนั้น... จวบจนถึงวันนี้ เธอดำรงอาชีพเต้นโชว์อยู่ที่ทิฟฟานี่เป็นเวลาถึง ๗ ปีเต็ม ๆ ... แต่สาเหตุอะไร? ทำไมถึงชอบอาชีพร้องรำทำเพลงแบบผู้หญิงนี่มาก ต่ายบอกว่า ...

"ต่ายมีจิตใจแบบผู้หญิงมาตั้งแต่เริ่มจำความได้น่ะค่ะ ไม่รู้สินะคือต่ายชอบ และอยากเป็นผู้หญิงมาก ๆ มองผู้หญิงก็ว่าเออ... ผู้หญิงนี่ประเภทอ่อนหวาน น่ารักดี และผู้หญิงส่วนมากก็มักจะมีคนเอาใจบ่อยใช่มั้ยฮ้า ทีนี้ต่ายก็เลยอยากเป็นผู้หญิง จะได้มีคนมาเอาใจเราเยอะ ๆ แต่พอโตขึ้นเอาเข้าจริง ๆ เวลานี้กลับต้องเอาใจคนอื่นเค้า (หัวเราะ)"

คือ... ต่ายกำลังหมายถึง "เพื่อนชาย" ของเธอนั่นเอง ที่เวลานี้ได้อยู่กินด้วยกันฉันผัว ๆ เมีย ๆ แต่กว่าเธอจะพบความสุข และรู้แก่นแท้ของตัวเองที่มีจิตใจเป็นหญิงไปเสียแล้ว ต่ายก็หลงแอบปกปิดกับใคร ๆ เสียตั้งนานเลยทีเดียวล่ะค่ะ

"ตอนแรก ๆ ที่ต่ายยังเรียนหนังสืออยู่ ก็ลำบากใจนิดหน่อย เพราะเราไม่สามารถแสดงออกได้ทุกอิริยาบทเช่นผู้หญิงทั่วไป อย่างน้อย ๆ ต่ายก็ต้องเกรงใจคุณพ่อคุณแม่ใช่มั้ยคะ ตอนเป็นนักเรียนต่ายต้องแต่งตัวแบบผู้ชายอะไรอย่างนี้ ซึ่งต่ายก็ไม่ชอบ เลยแอบ ๆ เขียนตานิด ๆ ทาปากแดง ๆ หน่อย ให้ดูเริ่ด แต่พอพ่อแม่เห็น เค้าก็ว่า... ใด้โอกาสจริง ๆ อีกทีตอนเรียนอยู่พาณิชย์มิตรภาพ ต่ายแต่งตัวแบบผู้ชายก็จริง แต่จะเสริมแต่งหน้า แต่งตา เรียกว่าเพียบทุกอย่างน่ะฮ่ะ"

ว่าแต่ตอนนี้ จิ๊กชักจะสนใจเรื่อง "เพื่อชาย" ของต่ายแล้วล่ะซิ! ... เขาเป็นใคร? มาจากไหน? และอยู่กันนานกี่ปีแล้ว... ที่สำคัญก็คือว่า เขาไม่รังเกียจที่ต่ายเป็นสาวประเภทสองหรอกหรือ?

"คือมันเป็นธรรมชาติของเรานะฮ้า ที่อยากมีคู่ และคน ๆ นั้นจะต้องเป็นผู้ชายเสียด้วย เพราะต่ายถือว่าตัวเองเป็นผู้หญิง แต่ทีนี้เราต้องรู้จักเอาใจเค้า ไม่งั้นเค้าคงไม่อยากอยู่กับเราหรอก พูดถึงถ้าเป็นแฟนอยู่กันจริง ๆ ต่ายไม่ค่อยมีนะฮ้า เพิ่งมามีคนนี้แหละ ที่รักกันนานหน่อย... ๗ ปีแล้วค่ะ ก็มีทะเลาะกันบ้าง ธรรมดาเหมือนลิ้นกับฟัน"

คิดว่า... วงการแบบนี้ (สาวประเภทสอง) สังคมจะยอมรับมากขึ้นมั้ย จิ๊กเองก็ไม่ค่อยได้มักจี่กับเรื่องนี้เท่าไหร่ จึงอยากจะถามความรู้สึกของคนที่เป็นจริง ๆ ดูเสียที และดูเหมือนว่าต่ายจะเข้าถึงมันมากกว่าพวกเรา โดยต่ายบอกว่า...

"เมื่อก่อนรู้สึกว่าสังคมเราจะไม่ค่อยยอมรับเท่าไหร่นะฮ้า แต่เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าเขาจะยอมรับกันมาก และยิ่งเดี๋ยวนี้ ดร.เสรี วงศ์มณฑา ท่านดีมาก ตีแผ่กะเทยในทางที่ดี เพราะพวกเราก็ไม่ได้ไปทำความเดือดร้อนให้กับสังคมสักกะหน่อยใช่มั้ยคะ คือ พวกเกย์

บทสัมภาษณ์ สมหญิง ดาวราย นางเอกภาพยนตร์เรื่อง "เพลงสุดท้าย" และ "รักทรมาน" นางโชว์ผู้โด่งดังของ Tiffany?s จากนิตยสารดาราภาพยนตร์ ฉบับปีที่ ๙ เล่มที่ ๓๙๐ ประจำวันพุธที่ ๓๐ ตุลาคม ๒๕๒๘
เนี่ยเค้าจะไม่วุ่นวายกับเรื่องของคนอื่นหรอกค่ะ พูดเรื่องที่บ้านต่าย เมื่อก่อนเค้าก็ไม่ยอมรับ แต่เดี๋ยวนี้ยอมรับแล้ว เพราะตัวต่ายเองก็
ไม่ได้ค่อยไปวุ่นวายกับเค้า

เรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ ต่ายทำงานที่ทิฟฟานี่ต่ายก็พอใช้ค่ะ มีบางเดือนที่เหลือต่ายก็แบ่งให้ทางบ้านอีกด้วย แต่ทางบ้านเค้าก็มีพูด ๆ กันบ้าง คือ ถ้ากลับใจ กลับตัวได้จะดี แต่ต่ายคิดว่าตัวเองคงจะกลับไปเป็นผู้ชายไม่ได้อีกแล้ว ใช้จี้คอให้ตายก็เป็นไม่ได้ (หัวเราะ)"

ดูเธอพูดราวกับว่า... ถ้าโลกนี้เธอหมดความเป็นหญิงสาว อะไร ๆ มันก็หมดความศิวิไลซ์ซะอย่างนั้นแหละ... ก็คงจะเป็นจริงอย่างที่เธอว่า... เพราะแม้แต่ร่างกายเธอยังไปเสริม ไปแต่งมา จากที่ไม่มีหน้าอก ก็กลับโหนกนูนคล้ายเลดี้เปี๊ยบทุกกระเบียด... เหลือเว้นวรรคเอาไว้นิดเดียว! ติดที่ยังไม่แปลงเพศเท่านั้น อึ๊บส์!... แฮ่!

"หน้าอกของต่ายก็เกือบโดนพี่เปี๊ยก (พิศาล อัครเศรณี) ตัดออกอยู่แล้วล่ะค่ะ ตือก่อนจะแสดงหนัง "เพลงสุดท้าย" เราตกลงกันว่าต่ายจะต้องตัดนมใช่มั้ยคะ ทีนี้พอไปปรึกษาหมอ หมอไม่ยอมเอาออกให้ ต่ายเลยโชคดีไป! เพราะหมอบอกว่าของต่ายทำมาดีแล้ว แต่ที่ต่ายเสียดายที่สุดคือเรื่องผม เพราะในฉากสุดท้ายตอนจบ ต่ายจะต้องตัดผมตัวเอง เนี่ยคิดแล้วยังเสียดายอยู่เลย อุตส่าห์ไว้สวย ๆ แต่เพราะการแสดงต่ายก็ยอม เดี๋ยวมันก็ยาวอีกได้นะคะ"

ต่ายเข้ามาเล่นหนัง "เพลงสุดท้าย" ได้อย่างไร... เข้าจุดของเรากันเสียทีนะคะ แหมกำลังมันส์อยู่เชียว แต่เดี๋ยวรับรองว่ามีเด็ด ๆ

อีกแน่นอน ตอนนี้เรามาอ่าน "ก่อนจะมาเป็นดาว" ของสาวต่ายเสียก่อน

"คือว่ามีอยู่ครั้งหนึ่ง พี่เปี๊ยก... เค้าถูกเชิญให้ไปเป็นกรรมการตัดสินประกวดกระเทยที่ทิฟฟานี่ แต่วันนั้นต่ายไม่ได้ไปประกวดกับเค้าหรอก เพียงแค่ไปเต้นโชว์สลับกับงานประกวด พอพี่เปี๊ยกเค้าเห็นต่ายคงถูกใจหรือยังไงไม่ทราบนะคะ จึงชักชวนให้มาเล่นหนัง ซึ่งต่ายก็ดีใจมาก ตั้งแต่นั้นมาก็ลองฝึก ๆ ทางการแสดงอยู่หลายวัน ก่อนจะลงเล่นหนังจริง ๆ"

คงไม่นานเกินรอหรอกค่ะ ที่เราจะได้ชมความสามารถของ สมหญิง ดาวราย ใน "เพลงสุดท้าย" ประมาณปลายเดือนตุลาคม แต่ก่อนที่เราจะได้ชมหนังเรื่องนี้ มาฟังเธอพูดถึงการแสดงที่เธอได้เล่นไปแล้วบ้าง...

"ต่ายก็ภูมิใจตัวเองนะคะ ที่เราสามารถแสดงได้ถึงขนาดนี้ ต่ายได้ดูหนังเรื่องนี้แล้วนะคะ เรียกว่าพอใช้ได้ ต่ายว่าเล่นได้เท่านี้ก็ดีแล้ว เพราะต่ายเองก็ไม่ใช่ดาราอาชีพใช่มั้ยคะ อีกอย่างได้ฟังจากหลาย ๆ คนชม ต่ายก็เก็บเอามาเป็นปลื้ม ทีแรกมีเหมือนกัน ตอนฉากร้องไห้ บางคนบอกว่าให้ใช้ยาหม่องสิ แต่ต่ายไม่เอา ต่ายอยากแสดงในบทนั้นจริง ๆ ตอนจบเป็นฉากที่ต่ายต้องตัดผมตัวเอง และต่ายร้องไห้ออกมาจากใจ ... ๓ ชั่วโมงเต็มไม่ยอมหยุด (หัวเราะ) แบบเสียใจที่ต้องตัดผมตัวเองทิ้งด้วยแหละ"

เกือบจะหมดเนี้อที่ ที่ท่าน บก. ให้สัมปทานมาให้แล้ว! แต่จิ๊กยังติดใจ "เพื่อยชาย" ของสมหญิง ดาวราย อยู่เลย ไม่ทราบว่าไปรู้จักกันได้อย่างไร? เฮ้! คุณก็ชักสนด้วยแล้วใช่มั้ยล่ะ...

"พบกันโดยบังเอิญค่ะ เค้าชื่อว่า ต่อศักดิ์ นะคะ แบบว่าต่ายก็ขึ้นมากรุงเทพฯ มาดูเพื่อนเค้าคัดเลือกทหาร พอขากลับก็มาเจอเค้ายืนรอรถเมล์อยู่ตรงสะพานพระราม ๖ แล้วมีเพื่อนอีกคนเค้าบอกผู้ชายคนนั้นหล่อ ก็อยากสนเป็นธรรมดานะคะ (หัวเราะ) ต่ายก็เลยแกล้งไปเดินชนไหล่เค้า แต่เค้ากลับขอโทษต่ายซะอีก พอรถเมล์มาเค้าก็ขึ้นไปเลย ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่ได้เจอเค้า

แต่มีอยู่ครั้งหนึ่ง ต่ายได้มาโชว์ที่กรุงเทพฯ อีก มาเจอเค้าที่เก่าเหมือนอย่างกับว่าจะได้เป็นเนื้อคู่กันอย่างนั้นแหละ และต่ายก็อยู่กับเค้ามาจนเดี๋ยวนี้ ๗ ปีแล้วค่ะ"

ดูเธอช่างจะสมหวังไปเสียทุกอย่างเลยนะคะ ทีนี้หลายคนคงจะหายข้องใจกันแล้วสินะ ไม่ว่าคุณจะเป็นใคร? เป็นอะไรก็ตาม ... แต่ทุกคนก็มีสิทธิเท่าเทียมกันทั้งนั้น ไม่ว่าหญิงหรือชาย แม้กระทั่งกะเทยคนที่ชื่อว่า สมหญิง ดาวราย

ข้อูลจากคัดลอกบทสัมภาษณ์จาก นิตยสารดาราภาพยนตร์ ฉบับเดือนตุลาคม ๒๕๒๘ (โดย จิ๊ก นอกโลก)

images by free.in.th

#2 tinnie

tinnie

สมาชิก...ขาจร

Posted 05 September 2008 - 05:03 PM

ขอบคุณค่ะ

#3 nutty

nutty

สมาชิก...ขาประจำ

• Interests:ความสวยและการประกวด

Posted 05 September 2008 - 08:29 PM

เริศเดิ้น

ขอบคุณค่ะ

#4 nobita

nobita

สมาชิก...ขาจร

• Interests:ด้านกีฬา<br />- ว่ายน้ำ<br />- แบดมินตัน<br />ด้านบันเทิง<br />- ร้องเพลง<br />- การแสดง

Posted 04 August 2009 - 01:53 PM

แล้วปัจจุบันพี่เค้ายังทำงานอยู่ที่นั่นหรือเปล่าคัฟ

มีรูปปัจจุบันหรือเปล่า

#5 jaau001

jaau001

สมาชิกหน้าใหม่

Posted 19 August 2009 - 02:21 AM

สวยมากนะครับ

#6 sauron

sauron

Posted 30 August 2009 - 04:05 AM

QUOTE(Amita Tata Young @ May 28 2009, 09:29 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณต่ายตอนนี้ทำอะไรอยู่คะ
ผู้รู้บอกหน่อย

she work in frankfurt blink.gif

#7 sauron

sauron

Posted 30 August 2009 - 04:08 AM

QUOTE(nobita @ Aug 4 2009, 01:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วปัจจุบันพี่เค้ายังทำงานอยู่ที่นั่นหรือเปล่าคัฟ

มีรูปปัจจุบันหรือเปล่า

she work in frankfurt germany same misstiffany 1998 f

#8 คนเริงเมือง

คนเริงเมือง

Posted 04 June 2010 - 03:24 PM

[u][/u ตอนนี้She ก็ยังสวยเหมือนเดิม แบบสไตร์ผู้้หญิงผีสี and ยังโชว์เก่งเหมือนเดิมค่ะ..........แฟนคลับสมหญิงค่ะ..............

#9 คนเริงเมือง

คนเริงเมือง

Posted 04 June 2010 - 03:30 PM

ปลื่้มมาก ดาราในดวงใจ

#10 คนเริงเมือง

คนเริงเมือง

Posted 13 August 2010 - 03:27 AM

และยังดูดีอยู่ด้วย ชอบสไตร์ที่ไม่เหมือนใครนะ rolleyes.gif จากห้องที่ 13 ชั้นสอง frankfut

#11 คนเริงเมือง

คนเริงเมือง

Posted 13 August 2010 - 03:32 AM

จาก 2007 ถึง 2009 ห้องที่ 13 ชั้นสอง

#12 Chonlada0000

Chonlada0000

Posted 07 April 2016 - 04:34 PM

ห้อง13ชั้น2นี่คืออะไรหรอคะ #คนเริงเมือง

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users