Jump to content

การเสริมจมูก

• Please log in to reply
26 replies to this topic

#1 admin

admin

Administrator

• Admin

Posted 25 July 2007 - 01:10 PM

รวบรวมข้อมูลการทำศัลยกรรม เสริมจมูก

การเสริมจมูกเป็นการทำศัลยกรรมตกแต่งที่มีการทำกันมากที่สุดอย่างหนึ่งในบ้านเรา อาจจะเนื่องจากเหตุผลบางประการคือ
1. ทำได้ง่าย ได้ผลดี และมีการแทรกซ้อนน้อย (ถ้าทำถูกวิธี)

2. ถ้ามีปัญหา ก็สามารถผ่าตัดแก้ไขได้ใหม่ ไม่ยุ่งยากมากนัก

วิธีการผ่าตัด
เกือบจะทั้งหมดใช้การเสริมด้วยสารซิลิโคน (medical grade silicone) ผ่านทางรอยผ่าตัดขนาดเล็กที่ด้านในของจมูก ซึ่งแผลผ่าตัดนี้จะมองไม่เห็น แพทย์จะเริ่มผ่าตัดโดยการออกแบบซิลิโคนให้เข้ากับรูปหน้า และโครงจมูกก่อน จากนั้นจึงเริ่มการเสริม โดยการฉีดยาชาเฉพาะที่บริเวณรอบจมูก บางรายอาจใช้ยานอนหลับร่วมด้วย โดยการฉีดหรือรับประทาน ในกรณีที่ผู้ป่วยตื่นเต้นหรือกลัวมาก แต่ส่วนใหญ่แล้วใช้ยาชาเฉพาะที่ก็เพียงพอแล้ว หลังผ่าตัดก็สามารถกลับบ้านได้ทันที แพทย์ จะนัดมาดูอีกครั้ง ~ 7 วัน เพื่อตัดไหมและตรวจดูความเรียบร้อย

การดูแลหลังผ่าตัด
โดยทั่วไปแล้วมักไม่จำเป็นต้องมีการปิดแผลบริเวณจมูกเลย สามารถ เดินทางกลับบ้านโดยที่คนทั่วไปอาจไม่สังเกตเห็นความผิดปกติ นอกจากอาการบวม

แต่แพทย์บางท่านอาจนิยมใช้ plaster ปิดบริเวณสันจมูกหรืออาจใช้เฝือกดามบริเวณสันจมูกด้วย แล้วแต่ความนิยมและประสบการณ์ของแพทย์แต่ละคน

เมื่อกลับถึงบ้านให้ใช้ผ้าเย็นประคบโดยรอบจมูกประมาณ 1-2 วัน เพื่อไม่ให้มีเลือดออกจะได้มีอาการบวมน้อย จากนั้นวันที่ 3 และ 4 เมื่อมีการบวมเต็มที่แล้ว ให้เปลี่ยนมาประคบด้วยผ้าอุ่น เพื่อลดบวม

ภาวะแทรกซ้อนหลังผ่าตัด
พบได้น้อย ถ้าได้รับการผ่าตัดมาอย่างถูกต้องและมีการดูแลที่ดีพอ อย่างไรก็ดีอาการแทรกซ้อนเหล่านี้ก็อาจเกิดขึ้นได้คือ

1. จมูกที่เสริมไว้เอียง ถ้าตรวจพบในระยะแรกเช่น 1-2 สัปดาห์แรก แพทย์อาจช่วยดัดให้เข้าที่ได้ ถ้าเกิดภายหลังอาจเกิดจากการชนหรือกระแทกบริเวณจมูก จะไม่สามารถดัดให้เข้าที่ได้ง่าย มักจะต้องทำผ่าตัดใหม่
2. จมูกอักเสบ เกิดขึ้นได้ ถ้ามีการติดเชื้อบริเวณที่ทำผ่าตัด หรือบางครั้งเกิดจากการอักเสบผิวหนังบริเวณใกล้เคียง เช่น เป็นสิวบริเวณจมูก บ่อยครั้งที่มักเกิดจากการเสริมจมูกที่โด่งเกินไป เกิดการแดงที่บริเวณปลายจมูก และเกิดการอักเสบตามมา

ขอขอบคุณข้อมูลจาก เวปไซด์

อัพเดทข่าวสารทันใจ ผ่าน BlackBerry สดจากเวทีประกวด
พร้อมภาพชุดพิเศษที่มิได้เผยแพร่ทางเวปไซด์ ติดตามชมได้ที่
http://www.facebook.com/MissladyboysDotCom
Camfrog พบเจอ พูดคุยกับทีมงานได้ที่ โซน GENERAL _Missladyboys_Dot_Com_
หากท่านมีปัญหาในการสมัคร ติดต่อได้ที่ missladyboys@hotmail.com
Hi5 : missladyboysdotcom.hi5.com Folow ได้ที่ http://twitter.com/missladyboys BB PIN : 21B3EBF0

#2 อยากสวย

อยากสวย
  • Guests

Posted 09 October 2007 - 04:54 AM

[B][COLOR=blue][SIZE=7] sad.gif คืออยากเสริมจมูก ไม่รู้ว่าจะไปทำที่ไหนดี
MD คลินิคดีป่าวค่ะ

#3 Guest

Guest
  • Guests

Posted 03 November 2007 - 04:19 PM

QUOTE(อยากสวย @ Oct 9 2007, 04:54 AM)
[B][COLOR=blue][SIZE=7] sad.gif  คืออยากเสริมจมูก ไม่รู้ว่าจะไปทำที่ไหนดี
MD คลินิคดีป่าวค่ะ

#4 ^Tuck^

^Tuck^

ฝ่ายข้อมูล Missladyboys.com

• Missladyboys_Team
  • Interests:เรื่องราวทั่วไปที่น่าสนใจ และกระทู้ที่เละเทะ ดิชั้นจะตามเก็บค่ะ

Posted 16 November 2007 - 12:19 PM

ยันฮีค่ะ 9900 ดูแลดีเลยที่เดียว โบ๊ะ ยาสลบตั้ง 3 รอบแน่ อุ๊ยยย รู้ได้ไงหว่าชั้น คิๆๆๆๆๆ
บางคน อยู่สวย ๆ บนหิ้ง เค้าไม่ทิ้ง แต่ไม่ดูแล !!!

#5 keyoshi

keyoshi

สมาชิกหน้าใหม่

Posted 31 January 2008 - 03:43 PM

ที่โคราช ทำสวยมากๆๆๆๆ
ไปทำมาแล้ว
เชิญเลย ที่โรงพยาบาลครบุรี
สวย แล้วก็ถูก
5000 บาท รับรองว่าหมอใช้ ซิลิโคน อย่างแน่นอน
ทำมาแล้ว สวยมากๆๆๆ โด่งซะ อย่าบอกใครเลยย
อันนี้ไม่ได้ค่าโปรโมทน๊ะ แต่ไม่เชื่อ ลองไปทำดู
เพราะ เพื่อนและคนรู้จัก ไปทำกันมา 10 กว่าคนได้แล้วๆๆ

#6 cheer

cheer

สมาชิก...ขาจร

• Interests:ชอบการประกวดมากๆๆ แต่ไม่เคยขึ้นเลย

Posted 19 March 2008 - 10:39 PM

[จะเสริมจมูกไม่ทราบว่าที่ใหนทำดีค่ะ และสวย เพราะตอนนี้กำลังหาข้อมูล และคลินิคที่จะทำ
ขอความเห็นด้วยนะคะ
....อีกเรื่อง การเสริมคาง ไม่ทราบว่าที่ใหนสวยค่ะ และคางต้องผ่าตัดหรือว่าฉีดซิลิโคน
.ยังไงก็ขอฝากถึงผู้รู้ด้วยนะคะ
[U].
ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งค่ะ.................

#7 kaporzung

kaporzung

Posted 26 April 2008 - 05:55 AM

คลีนิคสวยงาม 7500 ค่า ก็งามเหมือนกันนะคะ ทำเนียนด้วยค่ะ ^^

#8 jozypizza

jozypizza

Posted 05 May 2008 - 05:29 PM

แระถ้าตัดปีกจมูกล่ะค่ะ หน้าจะซักเท่าไหร่ ทำที่ไหนหน่อ

#9 jozypizza

jozypizza

Posted 25 May 2008 - 07:07 AM

เคยเจอว่ามีการเสริมจมูกโดยใช้ไขมันในร่างกาย ไม่เป้นอันตราย และดีกว่าแบบซีลิโคลน เพราะมานยืดหยุ่นได้ แล้วเหมือนจริงมาก อยากทราบว่าทำที่ไหน เท่าไหร่ ใครรู้บอกทีนะค่ะ ว่าจะไปทำตอนจบม.6 ตอนนี้เก้บตังได้แล้ว12,000 ไม่รู้พอป่าว อยากรู้ว่าเท่าไหร่ หากไม่พอจะได้เก็บเพิ่ม

#10 cheer

cheer

• Interests:ชอบการประกวดมากๆๆ แต่ไม่เคยขึ้นเลย

Posted 28 May 2008 - 07:34 PM

พึ่งไปทำที่สวยงามมาค่ะ
7500 สวยค่ะ

#11 natty_zeza

natty_zeza

• Location:Heiningen str. 21 Allmerbach Bachnang Stuttgart Germany
  • Interests:สาระแนได้ทุกเรื่องค่ะ 555+

Posted 31 May 2008 - 01:49 PM

หมอเทพทามสวยรึป่าวค่ะ อยากทามกะแกหนะค่ะ

#12 yves_saint@windowslive.com

yves_saint@windowslive.com

Posted 19 June 2008 - 02:31 PM

หมอไพศาล สะพานควาย ทำสวยนะคะ เหมือนธรรมชาติ ดาราไปทำกันเยอะมาก ๆๆ

#13 dear-19

dear-19

Posted 23 June 2008 - 05:32 PM

ตอนนี้มีการเสริมจมูกแบบใหม่ค่ะโดยใช้ไขมันหน้าท้องจะเป็นธรรมชาติที่สุดและนานไปก็จะเข้ารูปเป็นจมูกแท้ๆตบไม่หักดว้ยค่ะตอนนี้ดาราทำกันเยอะแต่ราคาแพงหูฉี่ค่ะประมาณสองหมืนถึงสามหมื่นค่ะสอบถามได้ที่ รพ.พญาไท2.รพ.ศิริราชค่ะ

#14 nutty

nutty

สมาชิก...ขาประจำ

• Interests:ความสวยและการประกวด

Posted 18 July 2008 - 10:36 AM

QUOTE(dear-19 @ Jun 23 2008, 05:32 PM)
ตอนนี้มีการเสริมจมูกแบบใหม่ค่ะโดยใช้ไขมันหน้าท้องจะเป็นธรรมชาติที่สุดและนานไปก็จะเข้ารูปเป็นจมูกแท้ๆตบไม่หักดว้ยค่ะตอนนี้ดาราทำกันเยอะแต่ราคาแพงหูฉี่ค่ะประมาณสองหมืนถึงสามหมื่นค่ะสอบถามได้ที่ รพ.พญาไท2.รพ.ศิริราชค่ะ

อยากทราบว่ามันโด่งขึ้นมามากมั้ยค่ะ

แล้วจะได้เท่าซิลิโคนหรือเปล่า

#15 Buzza

Buzza

• Moderator_Teams
  • Interests:คอมพิวเตอร์<br />คอมพิวเตอร์กราฟฟิกส์<br />เว็บดีไซน์<br />ศิลปะการแสดงไทยทุกประเภท

Posted 04 August 2008 - 08:16 PM

อยากทำๆๆๆ คือแบบว่าตอนนี้มันก็โด่ง อยู่นะ แต่อยากให่โด่งกว่านี้อีก แล้ว เหลาให้มันแหลมนิดหนึ่ง เพราะดูเหมือนว่าจมูกมันจะออกใหญ่ๆ อ่ะ ยังไงลองดูรุปดิคับที่ ดูรูป Hi5 ของผม เพื่อนๆ ช่วยดูหน่อยว่าน่าจะทำอะไรบ้าง แต่ชอบแบบของน้องอาร์มนะสวยดี แหลมๆ โด่งๆ อิอิ
@@- - - - - CuTE BoY BuzZa - - - - -@@

#16 jozypizza

jozypizza

Posted 21 December 2008 - 05:43 PM

คือนู๋อยู่ม.5 ก้อเลยคิดว่า อิกไม่นานจะเข้ามหาลัยแล้ว ต้องทัมให้สวยๆ พริ้งๆ

กะเลยจะมาถามค่ะ ว่าทัมจมูกที่ไหนดี เอาแบบ ซัก5000-10000อ่ะค่ะ

เอาแบบสวยๆอ่ะค่ะ ขอบคุณมากนะค่ะ

#17 aomsiam

aomsiam

ฝ่ายข้อมูล Missladyboys.com

• Missladyboys_Team

Posted 21 December 2008 - 06:00 PM

ไนทแอนด์เฟชรคลินิค ตัดปีก-เสริม 4000 บาทค่ะ

รักษ์ราม 5000

หมอจรัญทำสวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

รุ่นพี่ไปทำมา ทรงจมูกดูยาวเรียวอ่ะค่ะ เหมาะกับหน้า

คนเอเชียดี ลองโทรไปถามหมอจรัญได้ค่ะ

เบอร์ 022616995 022603932

#18 jozypizza

jozypizza

Posted 22 December 2008 - 10:28 PM

ขอบคุณมากค่ะ ราคาน่าสนใจมาก ถูกเจงๆเลย

#19 PUPLEMOON

PUPLEMOON

• Interests:ความสวย ค่ะ

Posted 30 December 2008 - 11:55 AM

หมอจรัญ เค้าอยู่คลินิคไหนอ่ะ

อืม .... แล้วหมอกมลอ่า ดีป๊ะคะ แล้วยันฮีอ่า เค้าว่าไม่เนียน จิงป๊ะคะ
เหอๆๆ

#20 bombam

bombam

Posted 08 February 2009 - 05:30 PM

คือนู่อายุ18ค่ะ

อยากทำจมูกตอนเข้ามหาลัย

แต่เป็นโรคภมิแพ้

สามารถทำจมูกได้ไหมค่ะ

เช่นตัดปีกแล้วก็เสริมอ่าค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users