Jump to content

แจกเพลงธิดาฟ้าหยาดค่ะ

• Please log in to reply
10 replies to this topic

#1 ruutaad

ruutaad

สมาชิกหน้าใหม่

Posted 14 December 2008 - 06:33 AM

พอดีมีเพลง ระบำรำฟ้อนเยอะมากค่ะเลยเอามาแบ่งปันเพื่อน ไม่รู้โพสได้หรือเปล่า ถ้าได้ยังไงเดี๋ยวจะมาโพสใหม่นะคะ

Download Now

[url=http://img.upload-thai.com/hdd2/12/41d832ae60ecd178895bf9f239fc5531.jpg]

#2 Lady_Moonlight

Lady_Moonlight

แฟนพันธ์แท้ Vol.2

Posted 15 December 2008 - 08:31 AM

ม่ะ แจม อีก

เวอร์ชั่นของแท้ จาก วิทยาลัยนาฏศิลป์กาฬสินธุ์

การแสดงชุด ฟ้าหยาด

บรรเลงโดย วงหมากกะโหล่ง วนศ.กาฬสินธุ์

Download

#3 rainbow2520

rainbow2520

Posted 19 December 2008 - 05:09 PM

ขอบพระคุณมากครับผมคุณคนสวยๆทุกๆคนที่สรรหาเพลงดีๆมาให้ได้โหลดกาน

#4 navaleela

navaleela

สมาชิก...ขาจร

Posted 04 January 2009 - 02:12 AM

เริ่ดมากเลย

โหลดแล้วด้วย อิอิ!!

#5 เกี้ยวเกล้า

เกี้ยวเกล้า

Posted 05 January 2009 - 09:14 AM

เพลงม่วนขนาดเจ้า

อยากได้แต่เมินล่ะ

ขอบคุณเจ้า

#6 เกี้ยวเกล้า

เกี้ยวเกล้า

Posted 05 January 2009 - 09:15 AM

เพลงม่วนขนาดเจ้า

อยากได้แต่เมินล่ะ

ขอบคุณเจ้า

Attached Files

#7 Buzza

Buzza

• Moderator_Teams
  • Interests:คอมพิวเตอร์<br />คอมพิวเตอร์กราฟฟิกส์<br />เว็บดีไซน์<br />ศิลปะการแสดงไทยทุกประเภท

Posted 11 January 2009 - 08:16 PM

โอ........ ต้นฉบับเพราะมาก เลย โดยเฉพาะท่อน แรก ส่งเข้าห้องแรกของเพลง เล่นแบบประสานเสียง (ที่เกิดจาก ตั้งระดับคีย์ ของ เครื่องเคาะไม่เท่ากัน)ไพเราะมากเลย
ฟังทีแรกนึกว่าเล่นเพี้ยน แต่ฟัง ดีๆ ทำไมเพี้ยน ลงตั้ง ครึ่งเสียง(สมมุติว่าเลียงซอล ลดลงครึ่งเสียง เป็น ฟาชาร์ป ) แต่ฟังไปฟังมาช่างไพเราะ อิอิ

ส่วน อันแรก เป็นของวง มรดก อีสาน บรรเลงโดย ทีมงาน เดชา ชาสงวน อันนี้ออกแนว จีนๆ หน่อย เพราะปรับแต่งเสียงเยอะ
ใส่เอ๊ฟเฟ็คเข้าไปอีก

แต่มาเทียบ 2 แนวนี้แล้ว แนว ของเดชา ท่อนที่ จังหวะลูกล้อ 2 กลุ่ม เครื่องเคาะกับเครื่อง เป่า ฟังดู ลื่นหูกว่า เพราะเป็นเครื่องไม้เหมือนกันหมด
ส่วนของ ต้นฉบับ เครื่องเคาะ เสียงเหมือน ไซโลโฟน เครื่องระนาดเหล้ก ออกแนวอังกะลุง (ถ้าไม่ผิด เป็นเสียง เกราะลอ หรือ กะลอ ใช่หรือป่าวคับ บางที่เรียกหมากกะโหล่งแบบชื่อวงมั้ง ทำจากไม่ไผ่เรียงกันถี่ยิ๊บ คล้าย ไซโลโฟน ซ้ายขวา)เลยไม่กลืนกับ เครื่องเป่า (แคน+โหวต)เท่าไหร่ เพราะความนุ่มเสียงต่างกันมาก

แต่ส่วนตัวแล้ว ชอบ ท่อนแรก ของ ต้นฉบับม๊ากกกกกกกกกก ไพเราะ ชอบๆๆ

ได้แนวแว้ววว เอา 2 แนวมารวมกันดีกว่า คริคริ ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากนะค๊าฟฟฟ

ปล.ต้นฉบับเล่นยาวเน๊าะ ลายเดียวด้วย เพิ่งรู้นะนี้ ส่วน มรดกอีสาน เล่น 2 ลาย

ปล. วิเคราะห์ ไปงั้นๆ แหละค๊าฟฟ ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก อิอิ
@@- - - - - CuTE BoY BuzZa - - - - -@@

#8 Lady_Moonlight

Lady_Moonlight

แฟนพันธ์แท้ Vol.2

Posted 12 January 2009 - 04:12 PM

วงหมากกะโหล่ง มันจะมี โปงลางเหล็ก มาเสริมด้วยจ้า ลองดูในคลิปการแสดงต่าง ๆ ที่เคยโพสไปนะคะ

จะเห็นนักดนตรี และเครื่องดนตรี ของวิทยาลัยนาฏศิลป์กาฬสินธุ์จริง ๆ

#9 nicky

nicky

Posted 21 March 2010 - 12:52 AM

พี่ค่ะมันโหลดไม่ได้ค่ะช่วยอัดโหลดให้ได้ไมค่ะ

#10 Army_boy

Army_boy

Posted 21 March 2010 - 01:19 AM

วงหมากกะโหล่งจะมีโปงลาง โปงลางเหล็ก และหมากกะโหล่งที่ใช้แขวนคอวัวมาเรียงต่อกันไล่ขนาดและระดับเสียงครับ

#11 nicky

nicky

Posted 21 March 2010 - 09:28 PM

ขอบคุนค่ะ

แต่มันโหลดไม่เหงได้เลยค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users